மெய்ப்பொருள் காண்பது அறிவு

யாழ் நூலகம் எரிக்கப்பட்ட நினைவுகள் – கடந்து செல்லும் 39 ஆண்டுகள்!

- Advertisement -

யாழ்ப்பாண நூலகம் எரிக்கப்பட்டு இன்றுடன் 39 ஆண்டுகள் எம்மைக் கடந்து செல்கின்றன.

97 ஆயிரத்துக்கும் அதிகமான நூல்களுடன் தென்கிழக்காசியாவின் மிகப்பெரிய நூலகங்களில் ஒன்றாகத் திகழ்ந்த யாழ் நூலகத்தினை இனவாதிகள் எரித்துச் சாம்பலாக்கிய தினம் இன்றாகும்.

- Advertisement -

தமிழ் மண்ணின் அடையாளமாகவும், வரலாற்றுச்சின்னமாக, பழம்பெரும் சொத்துக்களான மீளக்கிடைக்காத பல அரிய நூல்களையும், ஓலைச்சுவடிகளையும் தன்னகத்தே கொண்டிருந்த யாழ் நூலகம் இனவாதத் தீயில் கருக்கப்பட்ட கறுப்பு நினைவுநாள் இன்றாகும்.

1933 ஆம் ஆண்டிலிருந்து யாழ் நூலகத்ததிற்கான அடித்தளமிடப்பட்டு தமிழனத்தின் அடையாளமாய் 1959 ஆம் ஆண்டு யாழ் நூலகம் திறந்து வைக்கப்பட்டது.

படிப்படியாகப் பல பரிமாணங்களுடன் யாழ்ப்பாணத்தில் மிடுக்குடன் எழுந்து நின்ற நூலகம் 1981 ஆம் ஆண்டு எரித்துச் சாம்பலாக்கப்பட்டது.

1981 ஆம் ஆண்டு மே மாதம் 31 ஆந்திகதி இரவு நூலகம் எரியூட்டப்பட்டபோது, 97 ஆயிரத்துக்கும் அதிகமான பெறுமதியான நூல்களும், ஆவணங்களும் அழிவடைந்திருந்தன.

இருப்பினைக் கருவறுப்பதற்குத் திட்டமிட்டு மேற்கொள்ளப்பட்ட நடவடிக்கைகளில் இதுவுமென்றாகப் பதிந்து போனது தமிழனத்தினது வரலாற்றில்….!

தொடர்புபட்ட செய்திகள்

Related News

அமைச்சரவைத் தீர்மானங்களை அறிவிப்பதற்கு விசேட ஏற்பாடுகள்!

அமைச்சரவைத் தீர்மானங்களை அறிவிக்கும் ஊடகவியலாளர் சந்திப்பினை இன்று முதல்  இணைய (Online) வழியில் நடத்துவதற்கு தீர்மானிக்கப்பட்டுள்ளது. இதற்கான ஒழுங்குகளை அரசாங்க தகவல் திணைக்களப் பணிப்பாளர் நாயகம் நாலக கலுவெவ மேற்கொண்டுள்ளார். கொரோனா வைரஸ்  தொற்று பரவுவதை...

உயிர்த்த ஞாயிறு தாக்குதல் தொடர்பில் முன்னாள் புலனாய்வு அதிகாரி விடுத்துள்ள அதிர்ச்சித் தகவல்!

கடந்த வருடம் 11 ஆம் திகதி நிலவரப்படி,  சஹரான் ஹாஷிம் குண்டு வெடிப்பை நடாத்துவதற்கு திட்டமிட்டுள்ளதாக புலனாய்வுத்துறைக்கு கிடைத்த தகவல் தொடர்பாக சுமார் 15 ஆயிரம் பேர் அறிந்திருந்ததாக அரச புலனாய்வு சேவையின்...

ஊரடங்கு பகுதிகளில் விற்பனை நிலையங்களை  திறக்க அனுமதி!

தனிமைப்படுத்தல் ஊரடங்கு உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டுள்ள பிரதேசங்களில் மருந்தகங்கள், அத்தியாவசிய சேவை நிலையங்கள் மற்றும் உணவுப்பொருள் விற்பனை நிலையங்களை  திறப்பதற்கு அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது. இதற்கமைய, இன்றையதினம் காலை 8 மணி முதல் இரவு 10 மணி...

உயிர்த்த ஞாயிறு தாக்குதல் : விளக்கமறியலில் உள்ளவர்கள் தொடர்பில் அறிக்கை சமர்ப்பிக்க உத்தரவு!

உயிர்த்த ஞாயிறு தாக்குதல் தொடர்பில்,  விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ள 62 பேர் தொடர்பான அறிக்கையினை சமர்ப்பிக்குமாறு மட்டக்களப்பு நீதவான் நீதிமன்றம் சட்டமா அதிபர் திணைக்களத்திற்கு உத்தரவிட்டுள்ளது. குறித்த சந்தேகநபர்களில் 08 பேர் மட்டக்களப்பு நீதவான் நீதிமன்றின்...

ஒரு இலட்சம் வேலைவாய்ப்புத் திட்டம் : நியமனம் வழங்கும் நடவடிக்கைகள் ஆரம்பம்!

அரசாங்கத்தின் ஒரு இலட்சம் வேலைவாய்ப்புத் திட்டத்தின் கீழ், நியமனக் கடிதங்களை வழங்கும் முதற்கட்ட நடவடிக்கை ஆரம்பமாகியுள்ளது. இதன்படி, தெரிவு செய்யப்பட்ட 34 ஆயிரத்து 818 பேருக்கான நியமனக் கடிதங்கள் நேற்றைய தினம் வழங்கிவைக்கப்பட்டுள்ளன. 25 துறைகளின்...

Developed by: SEOGlitz