மெய்ப்பொருள் காண்பது அறிவு

இலங்கையில் கொரோனாத் தொற்று நெருக்கடி நிலைகளின்போது கருத்து சுதந்திரம் பாதிப்பு : ஐ.நா கவலை!

- Advertisement -

கொரோனாத் தொற்று நெருக்கடி நிலைகளின்போது இலங்கை உள்ளிட்ட ஆசிய – பசிபிக் பிராந்தியங்களில் கருத்து சுதந்திரம் வெகுவாகப் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மைக்கல் பச்லெட் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இவ்விடயம் தொடர்பாக அவர் வெளியிட்டுள்ள விசேட அறிக்கையிலேயே அவர் இதனைத் தெரிவித்துள்ளார்.

- Advertisement -

மேலும், கொரோனாத் தொற்றுக் குறித்து சிறிய குறைபாடுகளை விமர்சித்த அல்லது முன்னிலைப்படுத்தியதாகக் கூறப்படும் நபர்கள் கூட கைது செய்யப்பட்டு கடுமையாகத் தண்டிக்கப்பட்டுள்ளதாகவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

பொது அதிகாரிகள் அல்லது கொள்கைகளை வெறுமனே விமர்சித்ததற்காக கைது செய்யப்படுவது அரசியலமைப்பிற்கு விரோதமானது என கடந்த ஏப்ரல் 25 ம் திகதி இலங்கையின் மனித உரிமைகள் ஆணையம் காவல்துறையினருக்கு அறிக்கையினை வழங்கியிருந்தது.

கொரோனா தொற்றுநோய் பரவலின் பின்னர் பல நாடுகளில் தணிக்கை மேலும் இறுக்கமடைந்துள்ளதாகவும், தமது அரசாங்கத்தை விமர்சிக்கும் நபர்களை தன்னிச்சையாக கைதுசெய்து தடுத்து வைத்துள்ளமை அதிகரித்துள்ளதாக மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மைக்கல் பச்லெட் தனது அறிக்கையில் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இந்நிலையில், பத்திரிகைகள் மற்றும் சமூக ஊடகங்கள் மூலம் அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தியதாக அல்லது தவறான தகவல்களை பரப்பியதாக கைது செய்யப்பட்டவர்கள் பங்களாதேஷ், கம்போடியா, சீனா, இந்தியா, இந்தோனேசியா, மலேசியா, மியான்மர், நேபாளம், பிலிப்பைன்ஸ், இலங்கை, தாய்லாந்து மற்றும் வியட்நாம் ஆகிய நாடுகளில் பதிவாகியுள்ளனர்.

எனவே இவ்வாறான அசாதாரண நிலைகளின்போது அரசாங்கங்கள் நியாயமான சட்டபூர்வமான நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும்.

அத்துடன் குறித்த சட்டங்கள் மக்களுக்கான இலகுபடுத்தப்பட்ட தண்டனைகளைப் பெற்றுக் கொடுப்பதாக அமைய வேண்டுமெனவும் மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மைக்கல் பச்லெட் அறிவுறுத்தியுள்ளார்.

தொடர்புபட்ட செய்திகள்

Related News

சற்று முன்னர் தனிமைப்படுத்தப்பட்டுள்ள மேலும் சில பகுதிகள்

நுவரெலியா மாவட்டத்தின் கொத்மலை பொலிஸ் பிரிவுக்குட்பட்ட ஐந்து கிராம உத்தியோகத்தர் பிரிவுகள் உடன் அமுலாகும் வகையில் தனிமைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. இராணுவத் தளபதி லெப்டினன் சவேந்திர சில்வா இன்று இந்த  அறிவிப்பை விடுத்துள்ளார். இதன்படி, கொத்மலை பொலிஸ் பிரிவுக்குட்பட்ட...

களனிவெளி புகையிரத சேவைகள் பாதிப்பு

கொழும்பு முதல் அவிசாவளை வரையிலான களனிவெளி புகையிரத சேவை தற்காலிகமாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக புகையிரத திணைக்களம் அறிவித்துள்ளது. குறித்த பகுதியில் சேவையில் இயங்கும் இரு புகையிரதங்களில் ஏற்பட்டுள்ள இயந்திர கோளாறு காரணமாக குறித்த ரயில் போக்குவரத்துக்கள்...

லிந்துலை- தலாவக்கலை  நகரசபை தலைவர்  உள்ளிட்ட 7 பேர் கைது

நுவரெலியா மாவட்டத்தின் லிந்துலை- தலாவக்கலை  நகரசபை தலைவர்  உள்ளிட்ட 7 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர் தனிமைப்படுத்தல் விதிமுறைகளை மீறி   தலவாக்கலை நகரில் மண்டபம் ஒன்றில் கொண்டாட்ட நிகழ்வுகளை முன்னெடுத்த குற்றச்சாட்டில்  குறித்த நபர்கள்...

நாளுக்கு நாள் பொருட்களின் விலைகள் அதிகரிக்கின்றன

நாட்டில் தற்போதைய  நிலையில் பொருட்களின் விலை நாளுக்கு நாள் அதிகரித்து வருவதாகவும்   நாடு இன்று பொருளாதார ரீதியில் மிகவும் மோசமான நிலைமையில்  காணப்படுவதாகவும் ஐக்கிய மக்கள் சக்தி தெரிவித்துள்ளது ஐக்கிய மக்கள் சக்தியின் அலுவலகத்தில்...

தபால் சேவைகள் மீண்டும் ஆரம்பம்

கொரோனா பரவல் காரணமாக தற்காலிகமாக இடைநிறுத்தப்பட்டிருந்த தபால் சேவை  இன்றைய தினம் நாடளாவிய ரீதியில் மீண்டும் ஆரம்பிக்கப்படும் என தபால் திணைக்களம் அறிவித்துள்ளது. இதற்கமைய  கடிதங்கள்  விநியோகிக்கும் நடவடிக்கை மீண்டும் இன்று முதல் ஆரம்பிக்கப்படவுள்ளதாக...

Developed by: SEOGlitz