மெய்ப்பொருள் காண்பது அறிவு

தேர்தலுக்கான வர்த்தமானியை செல்லுபடியற்றதாக்குமாறு கோரி மனுத்தாக்கல்

- Advertisement -

பொதுத் தேர்தலுக்கான திகதி அறிவிக்கப்பட்டு வெளியிடப்பட்ட வர்த்தமானியை செல்லுபடியற்றதாக்குமாறு கோரி  அடிப்படை உரிமை மனுவொன்று தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

குறித்த மனு சட்டத்தரணி சரித குணரத்னவினால் உயர்நீதிமன்றத்தில் இன்று தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

- Advertisement -

இந்த மனுவின் பிரதிவாதிகளாக தேர்தல்கள் ஆணைக்குழுவின் தலைவர் மஹிந்த தேசப்பிரிய மற்றும் அதன் உறுப்பினர்களான ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி என்.ஜே அபேசேகர, பேராசிரியர் ரத்னஜீவன் ஹுல் மற்றும் ஜனாதிபதி செயலாளர் பேராசிரியர் பி.பி ஜயசுந்தர, சுகாதார சேவைகள் பணிப்பாளர் நாயகம் விசேட வைத்திய நிபுணர் அனில் ஜாசிங்க மற்றும் சட்டமா அதிபர் ஆகியோர் பெயரிடப்பட்டுள்ளனர்.

கடந்த ஏப்ரல் மாதம் 25 ஆம் திகதி நடத்துவதற்கு தீர்மானிக்கப்பட்டிருந்த தேர்தலை எதிர்வரும் ஜூன் மாதம் 20 ஆம் திகதி நடத்துவதற்கு தேர்தல்கள் ஆணைக்குழுவினால் எடுக்கப்பட்ட தீர்மானம் அரசியலமைப்புக்கு முரணானது என மனுதாரர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

அரசியலமைப்பின் பிரகாரம், ஜனாதிபதியினால் கடந்த மார்ச் மாதம் இரண்டாம் திகதி நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்ட நிலையில் கலைக்கப்பட்ட தினத்திலிருந்து மூன்று மாதங்களுக்குள் தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும் என குறித்த மனுவில் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது.

அத்துடன், வேட்பு மனுக்களை ஏற்றுக் கொள்ளும் இறுதித் தினத்திலிருந்து, ஐந்து மற்றும் ஏழு வாரங்களுக்குள் தேர்தலை நடத்த வேண்டும் என, நாடாளுமன்ற தேர்தல் சட்டத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளதாகவும் மனுதாரர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இதற்கமைய, பொதுத் தேர்தலை மே மாதம் 13 ஆம் திகதிக்கு முன்னர் நடத்துவதற்கு தேர்தல்கள் ஆணைக்குழு கடமைப்பட்டுள்ளதாகவும் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது.

இதேவேளை, நாட்டில் கொரோனா தாக்கம் ஏற்பட்டுள்ள நிலையில், தனிமைப்படுத்தல் சட்டத்தின் கீழ்  சந்தேகத்திற்கிடமான நபர்களை 14 அல்லது 21 நாட்கள் தனிமைப்படுத்தல் வைக்க வேண்டும் எனவும் இதனால் நாட்டில் சுயாதீனமானதும், நியாயமானதுமான தேர்தலொன்ற நடத்துவதற்கு இடையூறு ஏற்படுவதாகவும் மனுதாரர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

இதன்படி,  திகதி தேர்தலகள் ஆணைக்குழுவினால் வெளியிடப்பட்டுள்ள வர்த்தமானியின் ஊடாக  அடிப்படை உரிமை மீறப்படுவதாக கூறி உத்தரவொன்றப் பிறப்பிக்குமாறு மனுதாரர் கேட்டுக் கொண்டுள்ளார்.

அத்துடன், தம்மால் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள மனு மீதான விசாரணை நிறைவடையும் வரை, தேர்தல் நடத்துவதற்கு இடைக்கால தடையுத்தரவொன்றைப் பிறப்பிக்குமாறும் தேர்தல்கள் ஆணைக்குழுவினால் வெளியிடப்பட்டுள்ள வர்த்தமானியை செல்லுபடிற்றதாக்குமாறும் மனுதாரர் கேட்டுக் கொண்டுள்ளார்.

தொடர்புபட்ட செய்திகள்

Related News

பிரபல நகைச்சுவை நடிகர் செய்துள்ள பெருந்தன்மையான செயல்!

தமிழ் சினிமாவில் தற்போது நகைச்சுவை நடிகர்களில் முன்னிலையில் இருந்து வருபவர் நடிகர் யோகி பாபு. தமிழ் திரையுலகில் உள்ள முன்னணி நட்சத்திரங்களான விஜய், ரஜினி, அஜித், சூர்யா, விக்ரம், என பல முன்னணி நடிகர்களுடன்...

வனிதா தனது கணவரை வீட்டை விட்டு அனுப்பி விட்டாரா? விபரம் உள்ளே?

தமிழ் சினிமாவின் பிரபல நடிகரின் மகள் என்ற அடையாளத்தோடு தமிழ் சினிமாவில் நுழைந்தவர் வனிதா விஜயகுமார். இவரது சினிமா வாழ்க்கையை விட அதிகமாக சொந்த வாழ்க்கை பற்றிய செய்திகள் தான் அதிகம். அண்மையில் கடும் எதிர்ப்புகளுக்கு...

உயர்தரப்பரீட்சை நிலையங்களில் சுகாதாரப் பாதுகாப்பை அதிகரிக்க மேலும் நிதி ஒதுக்கீடு

உயர்தரப்பரீட்சை நிலையங்களில், சுகாதாரப் பாதுகாப்பை மேலும் அதிகரிக்க, மேலும் நிதி ஒதுக்கீடு செய்யப்பட்டுள்ளதாக கல்வியமைச்சின் செயலாளர் பேராசிரியர் கபில பெரேரா தெரிவித்துள்ளார். இதன்படி, பரீட்சைக்காக பயன்படுத்தப்பட்டுள்ள பாடசாலைகளின், அபிவிருத்தி சங்கங்களுக்கு தலா 15 ஆயிரம்...

உயிர்த்த ஞாயிறு தாக்குதலுடன் தொடர்புடைய நபர்கள் தொடர்பான அறிக்கையினை சமர்ப்பிக்குமாறு உத்தரவு

உயிர்த்த ஞாயிறு தாக்குதலுடன் தொடர்பில், விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ள 62 பேர் தொடர்பான அறிக்கையினை சமர்ப்பிக்குமாறு மட்டக்களப்பு நீதவான் நீதிமன்றம் சட்டமா அதிபர் திணைக்களத்திற்கு உத்தரவிட்டுள்ளது. குறித்த சந்தேக நபர்களில் 8 பேர் மட்டக்களப்பு நீதவான்...

கம்பஹாவில் இன்றைய தினத்தில் மாத்திரம் 39 கொரோனா தொற்றாளர்கள் அடையாளம்!

கம்பஹா மாவட்டத்தில் கொரோனா தொற்றுக்குள்ளான 39 பேர் இன்றைய தினம் அடையாளங் காணப்பட்டுள்ளனர். இதற்கமைய, அவர்களில் 10 பேர், கட்டுநாயக்க சுதந்திர வர்த்தக வலயத்தில் கடமையாற்றுகின்றவர்கள் என கம்பஹா மாவட்ட சுகாதார சேவைப் பணிப்பாளர்...

Developed by: SEOGlitz