மெய்ப்பொருள் காண்பது அறிவு

தேர்தல் மற்றும் அரசியல் காய் நகர்த்தல்கள்!

- Advertisement -

தேர்தல் ஆணைக்குழு தலைவர் தேசபிரியா மற்றும் அவரது ஆணைக்குழு உறுப்பினர் ரத்னஜீவன் ஹூல் ஆகியோர் முரண்பட்டுவருகின்றனர் என்பது இப்போது பொது அறிவு. ஒரு ஆங்கில செய்தித்தாளுக்கு அளித்த பேட்டியில், மற்ற உறுப்பினர்களுடன் கலந்தாலோசிக்காமல் தலைவர் தன்னிச்சையான முடிவுகளை எடுக்கிறார் என்று ரத்னஜீவன் ஹூல் அண்மையில் கூறினார்.

வெலிசரா கடற்படை முகாமில் பாதிக்கப்பட்ட கடற்படை வீரர்களின் காரணமாக, பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை அதிகரிப்பதற்கு முன்பு, தேர்தல் ஆணையத்தின் தலைவர் தேர்தல்களை நடத்த முடியும் என்று நம்பினார், ஆனால் இப்போது அவரும் சந்தேகத்தில் இருப்பதுபோல் தெரிகிறது. திங்கட்கிழமை (நாளை) முதல் தளர்த்தப்பட இருந்த ஊரடங்கு சட்டம், மே 11 வரை மேலும் நீட்டிக்கப்பட்டது.

- Advertisement -

கடந்த வாரம், எதிர்க்கட்சி ஒரு கூட்டு அறிக்கையை வெளியிட்டு பாராளுமன்றத்தை மீண்டும் கூட்டும்படி கேட்டுக்கொண்டது, அதற்க்கு ஜனாதிபதி இவ்வாறு பதிலளித்தார்.

ஜனாதிபதி அவர்களின் பணிப்புரையின் பேரில் செயலாளர் அவர்களினால் முன்னாள் எதிர்க்கட்சித் தலைவருக்கு அனுப்பிவைக்கப்பட்டுள்ள கடிதம்:

2020 ஏப்ரல் மாதம் 29ஆம் திகதி

கௌரவ சஜித் பிரேமதாஸ

முன்னாள் எதிர்க்கட்சித் தலைவர்

கௌரவ சஜித் பிரேமதாஸ அவர்களே,

எதிர்க்கட்சியின் ஒன்றிணைந்த அறிக்கை,

2020.04.26ஆம் திகதி மேற்படி தலைப்பில் உங்களினால் அனுப்பி வைக்கப்பட்டிருந்த எதிர்க்கட்சியின் முக்கிய அரசியல் கட்சிகளின் தலைவர்களின் கருத்துக்கள் குறித்த அறிக்கை தொடர்பானது.

அவ்வறிக்கையின் படி தெரியவருவதாவது, அறிக்கையில் கையொப்பமிட்டுள்ள தரப்பினர் தேர்தல் நடத்துவது தேவையில்லை என்றும், கொவிட் 19 வைரஸ் தொற்றுடன் மக்களின் சுகாதார, சமூக பாதுகாப்பு, நலன் பேணலுக்கு முழு அரச இயந்திரமும் அதிக பட்சம் கவனம் செலுத்தியுள்ள இச்சந்தர்ப்பத்தில் குறுகிய அரசியல் செயற்பாடுகளில் ஈடுபடுவதாகவும், கொவிட் 19 நோய் நிவாரணத்துடன் தொடர்புடைய நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ள சுகாதார, ஏனைய அரச சேவைகள், முப்படையினர், பொலிஸ் மற்றும் தனியார் துறையினரின் பெரும் தியாகசிந்தையுடனான பணிகளை மதிக்காமையுமாகும் என்று மேன்மைதங்கிய ஜனாதிபதி அவர்களின் பணிப்புரையின் பேரில் அறியத்தர விரும்புகின்றேன்.

பாராளுமன்றம் கலைக்கப்படுவது அதன் 5வருட கால நிறைவில் அல்லது ஜனாதிபதி அவர்களினால் கலைக்கப்படும் சந்தர்ப்பத்திலாகும் என்றும், அந்த வகையில் 2020 மார்ச் மாதம் 02ஆம் திகதி மேன்மைதங்கிய ஜனாதிபதி அவர்கள் பாராளுமன்றத்தை கலைத்துள்ளதாகவும் மேன்மைதங்கிய ஜனாதிபதி அவர்கள் மேலும் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

அவ்வாறு கலைக்கப்பட்டமை நீங்கள் அனுப்பி வைத்துள்ள அறிக்கையில் கையொப்பமிட்டுள்ள அனைத்து தரப்பினரினதும் ஏற்புடனும் மேற்படி பாராளுமன்ற கலைப்பு பற்றிய அறிவித்தலின் செல்லுபடியாகும் தன்மை உறுதியாவதாகவும் அறிவிக்குமாறு ஜனாதிபதி அவர்கள் எனக்கு பணிப்புரை விடுத்துள்ளார்.

கலைக்கப்பட்டுள்ள பாராளுமன்றத்தை மீண்டும் கூட்ட முடியாது என்றும், 2020.03.02 ஆம் திகதிய அதிவிசேட வர்த்தமானி அறிவித்தல் மூலம் அறிவிக்கப்பட்ட பாராளுமன்றத்தை கலைக்கும் அறிவித்தலின் படி 2020.04.25 ஆம் திகதி தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும் என்றும், அதன் பின்னர் தேர்தல்கள் ஆணைக்குழுவினால் 2020.06.20ஆம் திகதி தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும் என்றும் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது என்றும் அறிவிக்குமாறு எனக்கு பணிப்புரை வழங்கப்பட்டுள்ளது.

மேலும், அரசியலமைப்பின் 70(7) படி செயற்படுவதற்கான தேவை எழவில்லை என்றும் மேன்மைதங்கிய ஜனாதிபதி அவர்கள் உங்களுக்கு அறிவிக்குமாறு எனக்கு பணிப்புரை வழங்கியுள்ளார்.

இவ்வண்ணம் – உண்மையுள்ள,

பி.பீ ஜயசுந்தர

ஜனாதிபதியின் செயலாளர்

இவ்வாறு இருக்க, இன்று தேர்தல் ஆணைக்குழு செயலகத்தில் ஒரு கூட்டம் நடந்தது, இதில் வரவிருக்கும் தேர்தலில் போட்டியிடும் அரசியல் கட்சிகளின் பொதுச் செயலாளர்கள் பங்கேற்றனர். முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மஹிந்தானந்தாஅளுத்கமகே கூட்டத்திற்கு பின்னர் ஊடகங்களுக்கு இவ்வாறு கருத்து கொடுத்தார், சில கட்சிகள் தேர்தலை எதிர்த்தன, சில கட்சிகள் தேர்தலை விரும்பினர், ஆனால் இரண்டு வாரங்களுக்கு பிறகு தேர்தல் ஆணைக்குழு ஒரு தீர்மானத்தை எடுக்கும் என்று தலைவைர் தெரிவித்ததாக கூறினார். இறுதி முடிவின்றியே கூட்டம் முடிவுக்கு வந்ததாகவும் அவர் தெரிவித்தார்.

பொதுத் தேர்தலுக்கான திகதி அறிவிக்கப்பட்டு வெளியிடப்பட்ட வர்த்தமானியை செல்லுபடியற்றதாக்குமாறு கோரி  அடிப்படை உரிமை மனுவொன்று இன்று தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

குறித்த மனு சட்டத்தரணி சரித குணரத்னவினால் உயர்நீதிமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது. அவர் கொழும்பு மாநகர சபையின் முன்னாள் உறுப்பினரும், முன்னாள் ஆளுநரும் சஜித் பிரேமதாசரின் ஆதரவாளருமான மைத்ரி குணரத்னவின் மகன், மற்றும் கம்பாஹா மாவட்டத்திற்கான சமகி ஜன பலவேக வேட்பாளர்.

இந்த மனுவின் பிரதிவாதிகளாக தேர்தல்கள் ஆணைக்குழுவின் தலைவர் மஹிந்த தேசப்பிரிய மற்றும் அதன் உறுப்பினர்களான ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி என்.ஜே அபேசேகர, பேராசிரியர் ரத்னஜீவன் ஹுல் மற்றும் ஜனாதிபதி செயலாளர் பேராசிரியர் பி.பி ஜயசுந்தர, சுகாதார சேவைகள் பணிப்பாளர் நாயகம் விசேட வைத்திய நிபுணர் அனில் ஜாசிங்க மற்றும் சட்டமா அதிபர் ஆகியோர் பெயரிடப்பட்டுள்ளனர்.

தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள மனு மீதான விசாரணை நிறைவடையும் வரை, தேர்தல் நடத்துவதற்கு இடைக்கால தடையுத்தரவொன்றைப் பிறப்பிக்குமாறும் தேர்தல்கள் ஆணைக்குழுவினால் வெளியிடப்பட்டுள்ள வர்த்தமானியை செல்லுபடிற்றதாக்குமாறும் மனுதாரர் கேட்டுக் கொண்டுள்ளார்.

வரவிருக்கும் நாடாளுமன்றத் தேர்தல் தொடர்பாக அரசாங்கத்திற்கும் எதிர்க்கட்சிக்கும் இடையிலான வேறுபாடுகள் இந்த வாரம் தெளிவுபடுத்துகிறது. பாராளுமன்றத்தை மீண்டும் கூட்டும் கோரிக்கைகளை அரசாங்கம் மீண்டும் திட்டவட்டமாக நிராகரித்துள்ளது. தெளிவாக, பாராளுமன்றத்தை மீண்டும் கூட்டும் நடவடிக்கை எதிர்க்கட்சிக்கு அரசியல் ரீதியாக பயனளிக்கும்.

ஆனால் இப்போது அந்த முடிவு உச்ச நீதிமன்றத்தின் கைகளில்!

 

 

 

தொடர்புபட்ட செய்திகள்

Related News

அறிவித்தல் பலகையில் தமிழ் மொழிக்கு முதலிடம் வழங்கப்பட வேண்டும் – அங்கஜன் பணிப்பு

யாழ்ப்பாணம் - முனீஸ்வரன் வீதியில் திறந்துவைக்கப்படவுள்ள நெடுந்தூர பேருந்து நிலையத்தில், அறுவுறுத்தல் பலகைகளில் தமிழ்மொழிக்கு முதலிடம் வழங்குமாறு நாடாளுமன்ற குழுக்களின் பிரதித் தவிசாளரும், யாழ் மாவட்ட அபிவிருத்திக் குழுவின் இணைத்தலைவருமான அங்கஜன் இராமநாதன்...

பூகொட முகக்கவசம் உற்பத்தி தொழிற்சாலையில் கொரோனா தொற்றுக்குள்ளானவர்களின் எண்ணிக்கை மேலும் அதிகரிப்பு

பூகொட மண்டாவல  பகுதியில் அமைந்துள்ள முகக்கவசம் உற்பத்தி தொழிற்சாலையில் கொரோனா தொற்றுக்குள்ளானவர்களின் எண்ணிக்கை  34 ஆக அதிகரித்துள்ளது. குறித்த தொழிற்சாலையைச் சேர்ந்த 29 பேருக்கு நேற்றைய தினம் கொரோனா தொற்று உறுதிப்படுத்தப்பட்ட நிலையிலே  இந்த...

அமெரிக்கத் தூதரக கட்டட பணியாளர்களுக்கு கொரோனா

அமெரிக்கத் தூதரக கட்டட நிர்மாணப் பணிகளில் ஈடுபடும் இரண்டு இந்தியப் பிரஜைகளுக்கு கொரோனா தொற்று உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது, தற்போது குறித்த இரண்டு பேரும் சிகிச்சை மத்திய நிலையத்துக்கு அனுப்பி வைக்கப்பட்டுள்ளதாக பொலிஸார் தெரிவிக்கின்றனர். கொள்ளுபிட்டி முகந்திரம்...

இலங்கையின்  பல்வேறு துறைகளில் முதலீடு செய்வதற்கு தயார் – குடியரசுதின அறிக்கையில் இந்திய உயர்ஸ்தானிகர் தெரிவிப்பு

இலங்கையின்  பல்வேறு முக்கிய துறைகளில் முதலீடு செய்வதற்கு  இந்தியா தயாராகவுள்ளதாக இலங்கைக்கான அந்த நாட்டின் உயர்ஸ்தானிகர் கோபால் பாக்லே தெரிவித்துள்ளார், இந்தியாவின் 72 குடியரசுத் தினத்தை முன்னிட்டு வௌியிட்டுள்ள அறிக்கையிலேயே இந்த விடயம் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது, அத்துடன்...

எரிபொருள் விலை அதிகரிப்புக்கான கோரிக்கை நிராகரிப்பு

எரிசக்தி மற்றும் பெற்றோலிய வளத்துறை அமைச்சரினால் எரிபொருள் விலையை அதிகரிக்குமாறு ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஸவிடம் விடுக்கப்பட்ட கோரிக்கை நிராகரிக்கப்பட்டுள்ளது, காணொளி வாயிலாக நேற்று இரவு நடத்தப்பட்ட அமைச்சரவைக் கூட்டத்தின் போதே இந்த கோரிக்கை விடுக்கப்பட்டதாக...

Developed by: SEOGlitz